apt 0.9.7.5 - en to vi translation catalogue (612 entries)

en: Package %s version %s has an unmet dep:
vi: Gói %s phiên bản %s phụ thuộc vào phần mềm chưa có:

en: Total package names:
vi: Tổng các tên gói:

en: Total package structures:
vi: Tổng các cấu trúc gói:

en:   Normal packages:
vi:   Gói thường:

en:   Pure virtual packages:
vi:   Gói ảo nguyên chất:

en:   Single virtual packages:
vi:   Gói ảo đơn:

en:   Mixed virtual packages:
vi:   Gói ảo hỗn hợp:

en:   Missing:
vi:   Thiếu:

en: Total distinct versions:
vi: Tổng phiên bản riêng:

en: Total distinct descriptions:
vi: Tổng mô tả riêng:

en: Total dependencies:
vi: Tổng gói phụ thuộc:

en: Total ver/file relations:
vi: Tổng liên quan phiên bản và tập tin:

en: Total Desc/File relations:
vi: Tổng liên quan mô tả/tập tin:

en: Total Provides mappings:
vi: Tổng ánh xạ Miễn là:

en: Total globbed strings:
vi: Tổng chuỗi mở rộng mẫu tìm kiếm:

en: Total dependency version space:
vi: Tổng chỗ phiên bản phụ thuộc:

en: Total slack space:
vi: Tổng chỗ nghỉ:

en: Total space accounted for:
vi: Tổng chỗ đã tính:

en: Package file %s is out of sync.
vi: Tập tin gói %s không đồng bộ được.

en: No packages found
vi: Không tìm thấy gói

en: You must give at least one search pattern
vi: Bạn phải đưa ra ít nhất 1 chuỗi tìm kiếm

en: This command is deprecated. Please use 'apt-mark showauto' instead.
vi: Lệnh này đã bị loại bỏ. Xin hãy dùng lệnh 'apt-mark showauto' để thay thế.

en: Unable to locate package %s
vi: Không thể định vị gói %s

en: Package files:
vi: Tập tin gói:

en: Cache is out of sync, can't x-ref a package file
vi: Bộ nhớ tạm không đồng bộ được nên không thể tham chiếu chéo tập tin gói

note: Show any packages have explicit pins
en: Pinned packages:
vi: Các gói đã ghim:

en: (not found)
vi: (không tìm thấy)

en:   Installed:
vi:   Đã cài đặt:

en:   Candidate:
vi:   Ứng cử:

en: (none)
vi: (không có)

en:   Package pin:
vi:   Ghim gói:

note: Show the priority tables
en:   Version table:
vi:   Bảng phiên bản:

en: %s %s for %s compiled on %s %s
vi: %s %s dành cho %s được biên dịch %s %s

en: Usage: apt-cache [options] command
           apt-cache [options] showpkg pkg1 [pkg2 ...]
           apt-cache [options] showsrc pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-cache is a low-level tool used to query information
    from APT's binary cache files
    
    Commands:
       gencaches - Build both the package and source cache
       showpkg - Show some general information for a single package
       showsrc - Show source records
       stats - Show some basic statistics
       dump - Show the entire file in a terse form
       dumpavail - Print an available file to stdout
       unmet - Show unmet dependencies
       search - Search the package list for a regex pattern
       show - Show a readable record for the package
       depends - Show raw dependency information for a package
       rdepends - Show reverse dependency information for a package
       pkgnames - List the names of all packages in the system
       dotty - Generate package graphs for GraphViz
       xvcg - Generate package graphs for xvcg
       policy - Show policy settings
    
    Options:
      -h   This help text.
      -p=? The package cache.
      -s=? The source cache.
      -q   Disable progress indicator.
      -i   Show only important deps for the unmet command.
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
    See the apt-cache(8) and apt.conf(5) manual pages for more information.
vi: Cách dùng: apt-cache [tùy_chọn...] lệnh
               apt-cache [tùy_chọn...] showpkg gói1 [gói2 ...]
               apt-cache [tùy_chọn...] showsrc gói1 [gói2 ...]
    (cache: bộ nhớ tạm
    showpkg: hiển thị gói
    showsrc: hiển thị nguồn)
    
    apt-cache là một công cụ ở mức thấp dùng để truy vấn
    thông tin từ các tập tin bộ nhớ tạm nhị phân của APT.
    
    Lệnh:
       gencaches - Xây dựng (tạo ra) bộ nhớ tạm cho cả gói lẫn nguồn
       showpkg - Hiện thông tin chung về một gói riêng lẻ
       showsrc - Hiện các bản ghi nguồn
       stats - Hiện phần thống kê cơ bản
       dump - Hiện toàn bộ tập tin dạng ngắn (đổ)
       dumpavail - In ra một tập tin sẵn dùng ra thiết bị xuất chuẩn
       unmet - Hiện các cách phụ thuộc chưa thỏa mãn
       search - Tìm kiếm danh sách các gói dựa trên biểu thức chính quy
       show - Hiển thị bản ghi có thể đọc cho những gói đó
       depends - Hiện thông tin quan hệ phụ thuộc dạng thô cho gói
       rdepends - Hiện thông tin quan hệ phụ thuộc ngược lại cho gói
       pkgnames - Liệt kê danh sách mọi gói trên hệ thống
       dotty - Tạo ra đồ thị gói cho GraphViz (nhiều chấm)
       xvcg - Tạo ra đồ thị gói cho xvcg
       policy - Hiển thị các cài đặt chính sách
    
    Tùy chọn:
      -h   Trợ giúp này.
      -p=? Bộ nhớ tạm gói.
      -s=? Bộ nhớ tạm nguồn.
      -q   Tắt cái chỉ tiến trình.
      -i   Chỉ hiển thị những phụ thuộc quan trọng cho lệnh unmet.
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt một tùy chọn cấu hình tùy ý, v.d. -o dir::cache=/tmp
    Để tìm thông tin thêm, xem hai trang man (hướng dẫn)
                     apt-cache(8) và apt.conf(5).

en: Please provide a name for this Disc, such as 'Debian 5.0.3 Disk 1'
vi: Hãy cung cấp tên cho Đĩa này, như “Debian 5.0.3 Đĩa 1”

en: Please insert a Disc in the drive and press enter
vi: Hãy nạp đĩa vào ổ và bấm nút Enter

en: Failed to mount '%s' to '%s'
vi: Gặp lỗi khi gắn “%s” vào “%s”

en: Repeat this process for the rest of the CDs in your set.
vi: Hãy lặp lại tiến trình này cho các Đĩa còn lại trong bộ đĩa của bạn.

en: Arguments not in pairs
vi: Không có các đối số dạng cặp

en: Usage: apt-config [options] command
    
    apt-config is a simple tool to read the APT config file
    
    Commands:
       shell - Shell mode
       dump - Show the configuration
    
    Options:
      -h   This help text.
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
vi: Cách dùng: apt-config [tùy_chọn...] lệnh
    
    (config: viết tắt cho từ configuration: cấu hình)
    
    apt-config là một công cụ đơn giản để đọc tập tin cấu hình APT.
    
    Lệnh:
       shell - Chế độ hệ vỏ
       dump - Hiển thị cấu hình
    
    Tùy chọn:
      -h   Trợ giúp này
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt một tùy chọn cấu hình nhiệm ý, v.d. “-o dir::cache=/tmp”

en: Y
vi: C

en: N
vi: K

en: Regex compilation error - %s
vi: Lỗi biên dịch biểu thức chính quy - %s

en: The following packages have unmet dependencies:
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào phần mềm chưa có:

en: but %s is installed
vi: nhưng mà %s đã được cài đặt

en: but %s is to be installed
vi: nhưng mà %s sẽ được cài đặt

en: but it is not installable
vi: nhưng mà nó không có khả năng cài đặt

en: but it is a virtual package
vi: nhưng mà nó là gói ảo

en: but it is not installed
vi: nhưng mà nó chưa được cài đặt

en: but it is not going to be installed
vi: nhưng mà nó sẽ không được cài đặt

en:  or
vi:  hay

en: The following NEW packages will be installed:
vi: Theo đây có những gói MỚI sẽ được cài đặt:

en: The following packages will be REMOVED:
vi: Theo đây có những gói sẽ bị GỠ BỎ:

en: The following packages have been kept back:
vi: Theo đây có những gói đã được giữ lại:

en: The following packages will be upgraded:
vi: Theo đây có những gói sẽ được nâng cấp:

en: The following packages will be DOWNGRADED:
vi: Theo đây có những gói sẽ được HẠ CẤP:

en: The following held packages will be changed:
vi: Theo đây có những gói sẽ được thay đổi:

en: %s (due to %s)
vi: %s (bởi vì %s)

en: WARNING: The following essential packages will be removed.
    This should NOT be done unless you know exactly what you are doing!
vi: CẢNH BÁO: theo đây có những gói chủ yếu sẽ bị gỡ bỏ.
    ĐỪNG làm như thế trừ khi bạn biết làm gì ở đây nó một cách chính xác.

en: %lu upgraded, %lu newly installed,
vi: %lu đã nâng cấp, %lu mới được cài đặt,

en: %lu reinstalled,
vi: %lu được cài đặt lại,

en: %lu downgraded,
vi: %lu được hạ cấp,

en: %lu to remove and %lu not upgraded.
vi: %lu cần gỡ bỏ, và %lu chưa được nâng cấp.

en: %lu not fully installed or removed.
vi: %lu chưa được cài đặt toàn bộ hay được gỡ bỏ.

en: Note, selecting '%s' for task '%s'
vi: Ghi chú: đang chọn “%s” cho tác vụ “%s”

en: Note, selecting '%s' for regex '%s'
vi: Ghi chú: đang chọn “%s” cho biểu thức chính quy “%s”

en: Package %s is a virtual package provided by:
vi: Gói %s là gói ảo được cung cấp do:

en:  [Installed]
vi:  [Đã cài đặt]

en:  [Not candidate version]
vi:  [Không phải phiên bản ứng cử]

en: You should explicitly select one to install.
vi: Bạn nên chọn một cách dứt khoát gói cần cài.

en: Package %s is not available, but is referred to by another package.
    This may mean that the package is missing, has been obsoleted, or
    is only available from another source
vi: Gói %s không phải sẵn sàng, nhưng mà một gói khác
    đã tham chiếu đến nó. Có lẽ có nghĩa là gói còn thiếu,
    đã trở thành cũ, hay chỉ sẵn sàng từ nguồn khác.

en: However the following packages replace it:
vi: Tuy nhiên, những gói theo đây thay thế nó:

en: Package '%s' has no installation candidate
vi: Gói “%s” không có ứng cử cài đặt

en: Virtual packages like '%s' can't be removed
vi: Không thể gỡ bỏ được gói ảo như “%s”

note: TRANSLATORS: Note, this is not an interactive question
en: Package '%s' is not installed, so not removed. Did you mean '%s'?
vi: Chưa cài đặt gói %s nên không thể gỡ bỏ nó. Có phải bạn muốn '%s'?

en: Package '%s' is not installed, so not removed
vi: Chưa cài đặt gói %s nên không thể gỡ bỏ nó

en: Note, selecting '%s' instead of '%s'
vi: Ghi chú: đang chọn “%s” thay cho “%s”

en: Skipping %s, it is already installed and upgrade is not set.
vi: Đang bỏ qua %s vì nó đã được cài đặt và chưa lập tùy chọn Nâng cấp.

en: Skipping %s, it is not installed and only upgrades are requested.
vi: Đang bỏ qua %s vì nó không phải được cài đặt và chỉ yêu cầu Nâng cấp.

en: Reinstallation of %s is not possible, it cannot be downloaded.
vi: Không thể cài đặt lại %s vì không thể tải về nó.

en: %s is already the newest version.
vi: %s là phiên bản mơi nhất.

en: %s set to manually installed.
vi: %s được đặt thành “được cài đặt bằng tay”.

en: Selected version '%s' (%s) for '%s'
vi: Đã chọn phiên bản “%s” (%s) cho “%s”

en: Selected version '%s' (%s) for '%s' because of '%s'
vi: Đã chọn phiên bản '%s' (%s) cho '%s' vì '%s'

en: Correcting dependencies...
vi: Đang sửa chữa quan hệ phụ thuộc...

en:  failed.
vi:  gặp lỗi.

en: Unable to correct dependencies
vi: Không thể sửa cách phụ thuộc

en: Unable to minimize the upgrade set
vi: Không thể cực tiểu hóa tập hợp nâng cấp

en:  Done
vi:  Hoàn tất

en: You might want to run 'apt-get -f install' to correct these.
vi: Có lẽ bạn hãy chay lệnh “apt-get -f install” để sửa hết.

en: Unmet dependencies. Try using -f.
vi: Còn có cách phụ thuộc vào phần mềm chưa có. Như thế thì bạn hãy cố dùng tùy chọn “-f”.

en: WARNING: The following packages cannot be authenticated!
vi: CẢNH BÁO: không thể xác thực những gói theo đây.

en: Authentication warning overridden.
vi: Cảnh báo xác thực bị đè.

en: Install these packages without verification [y/N]?
vi: Cài đặt những gói này mà không kiểm chứng không? [y/N] [c/K]

en: Some packages could not be authenticated
vi: Một số gói không thể được xác thực

en: There are problems and -y was used without --force-yes
vi: Gập lỗi và đã dùng tùy chọn “-y” mà không có  “--force-yes”

en: Internal error, InstallPackages was called with broken packages!
vi: Lỗi nội bộ: InstallPackages (cài đặt gói) được gọi với gói bị hỏng.

en: Packages need to be removed but remove is disabled.
vi: Cần phải gỡ bỏ một số gói, nhưng mà khả năng Gỡ bỏ (Remove) đã bị tắt.

en: Internal error, Ordering didn't finish
vi: Gặp lỗi nội bộ: tiến trình Sắp xếp chưa xong

en: How odd.. The sizes didn't match, email apt@packages.debian.org
vi: Lạ nhỉ... kích cỡ không khớp nhau. Hãy gửi thư cho <apt@packages.debian.org>

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement strings, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB/%sB of archives.
vi: Cần phải lấy %sB/%sB từ kho chứa.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB of archives.
vi: Cần phải lấy %sB từ kho chứa.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: After this operation, %sB of additional disk space will be used.
vi: Sau thao tác này, %sB dung lượng đĩa thêm sẽ được dùng thêm.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: After this operation, %sB disk space will be freed.
vi: Sau thao tác này, %sB dung lượng đĩa sẽ được giải phóng.

en: Couldn't determine free space in %s
vi: Không thể tìm được chỗ trống trong %s

en: You don't have enough free space in %s.
vi: Bạn không có đủ dung lượng đĩa còn trống trong %s.

en: Trivial Only specified but this is not a trivial operation.
vi: Đã đưa ra “Chỉ không đáng kể” (Trivial Only) nhưng mà thao tác này đáng kể.

en: Yes, do as I say!
vi: Có, làm đi!

en: You are about to do something potentially harmful.
    To continue type in the phrase '%s'
     ?]
vi: Bạn sắp làm gì có thể làm hại.
    Để tiếp tục thì gõ cụm từ “%s”
    ?]

en: Abort.
vi: Hủy bỏ.

en: Do you want to continue [Y/n]?
vi: Bạn có muốn tiếp tục không? [C/k]

en: Failed to fetch %s  %s
vi: Việc lấy %s bị lỗi  %s

en: Some files failed to download
vi: Một số tập tin không tải về được

en: Download complete and in download only mode
vi: Mới tải về xong và trong chế độ chỉ tải về

en: Unable to fetch some archives, maybe run apt-get update or try with --fix-missing?
vi: Không thể lấy một số kho, có lẽ hãy chạy lệnh “apt-get update” (apt lấy cập nhật) hay cố với “--fix-missing” (sửa thiếu sót) không?

en: --fix-missing and media swapping is not currently supported
vi: Chưa hô trợ tùy chọn “--fix-missing” (sửa khi thiếu điều) và trao đổi phương tiện.

en: Unable to correct missing packages.
vi: Không thể sửa những gói còn thiếu.

en: Aborting install.
vi: Đang hủy bỏ tiến trình cài đặt.

en: The following package disappeared from your system as
    all files have been overwritten by other packages: | The following packages disappeared from your system as
    all files have been overwritten by other packages:
vi[0]: Những gói theo đây không còn nằm trên hệ thống này vì mọi tập tin đều bị gói khác ghi đè:

en: Note: This is done automatically and on purpose by dpkg.
vi: Ghi chú: thay đổi này được tự động thực hiệnbởi dpkg.

en: Ignore unavailable target release '%s' of package '%s'
vi: Bỏ qua bản phát hành đích không sẵn sàng “%s” của gói “%s”

en: Picking '%s' as source package instead of '%s'
vi: Đang chọn “%s” làm gói nguồn, thay cho “%s”

note: if (VerTag.empty() == false && Last == 0)
en: Ignore unavailable version '%s' of package '%s'
vi: Bỏ qua phiên bản không sẵn sàng “%s” của gói “%s”

en: The update command takes no arguments
vi: Lệnh cập nhật không chấp nhận đối số

en: We are not supposed to delete stuff, can't start AutoRemover
vi: Không nên xoá gì thì không thể khởi chạy Bộ Gỡ bỏ Tự động

en: Hmm, seems like the AutoRemover destroyed something which really
    shouldn't happen. Please file a bug report against apt.
vi: Ừm, có vẻ là Bộ Gỡ bỏ Tự động đã hủy cái gì, một trường hợp thực sự không nên xảy ra. Hãy thông báo lỗi về apt.

note: if (Packages == 1) { c1out << endl; c1out << _("Since you only requested a single operation it is extremely likely that\n" "the package is simply not installable and a bug report against\n" "that package should be filed.") << endl; }
en: The following information may help to resolve the situation:
vi: Có lẽ thông tin theo đây sẽ giúp đỡ quyết định trường hợp:

en: Internal Error, AutoRemover broke stuff
vi: Lỗi nội bộ: Bộ Gỡ bỏ Tự động đã làm hư gì.

en: The following package was automatically installed and is no longer required: | The following packages were automatically installed and are no longer required:
vi[0]: Gói nào theo đây đã được tự động cài đặt nên không còn cần thiết lại:

en: %lu package was automatically installed and is no longer required.
     | %lu packages were automatically installed and are no longer required.
vi[0]: %lu gói đã được tự động cài đặt nên không còn cần thiết lại.

en: Use 'apt-get autoremove' to remove it. | Use 'apt-get autoremove' to remove them.
vi[0]: Hãy dùng lệnh `apt-get autoremove' để gỡ bỏ chúng.

en: Internal error, AllUpgrade broke stuff
vi: Lỗi nội bộ: AllUpgrade (toàn bộ nâng cấp) đã ngắt gì

en: You might want to run 'apt-get -f install' to correct these:
vi: Có lẽ bạn hãy chạy lênh “apt-get -f install” để sửa hết:

en: Unmet dependencies. Try 'apt-get -f install' with no packages (or specify a solution).
vi: Gói còn phụ thuộc vào phần mềm chưa có. Hãy cố chạy lệnh “apt-get -f install” mà không có gói nào (hoặc ghi rõ cách quyết định).

en: Some packages could not be installed. This may mean that you have
    requested an impossible situation or if you are using the unstable
    distribution that some required packages have not yet been created
    or been moved out of Incoming.
vi: Không thể cài đặt một số gói. Có lẽ có nghĩa là bạn đa yêu cầu
    một trường hợp không thể, hoặc nếu bạn sử dụng bản phân phối
    bất định, có lẽ chưa tạo một số gói cần thiết,
    hoặc chưa di chuyển chúng ra phần Incoming (Đến).

en: Broken packages
vi: Gói bị hỏng

en: The following extra packages will be installed:
vi: Những gói thêm theo đây sẽ được cài đặt:

en: Suggested packages:
vi: Các gói đề nghị:

en: Recommended packages:
vi: Gói khuyến khích:

en: Couldn't find package %s
vi: Không tìm thấy gói %s

en: %s set to automatically installed.
vi: %s được đặt thành “được tự động cài đặt”.

en: This command is deprecated. Please use 'apt-mark auto' and 'apt-mark manual' instead.
vi: Lệnh này đã bị loại bỏ. Xin hãy dùng lệnh 'apt-mark auto' và 'apt-mark manual' để thay thế.

en: Calculating upgrade...
vi: Đang tính bước nâng cấp...

en: Failed
vi: Gặp lỗi

en: Done
vi: Hoàn tất

en: Internal error, problem resolver broke stuff
vi: Lỗi nội bộ: bộ tháo gỡ vấn đề đã ngắt gì

en: Unable to lock the download directory
vi: Không thể khoá thư mục tải về

en: Can't find a source to download version '%s' of '%s'
vi: Không tìm thấy nguồn cho việc tải về phiên bản '%s' of '%s'

en: Downloading %s %s
vi: Đang tải về %s %s

en: Must specify at least one package to fetch source for
vi: Phải ghi rõ ít nhất một gói cho đó cần lấy mã nguồn

en: Unable to find a source package for %s
vi: Không tìm thấy gói nguồn cho %s

en: NOTICE: '%s' packaging is maintained in the '%s' version control system at:
    %s
vi: GHI CHÚ: sự đóng gói “%s” được bảo tồn trong hệ thống điều khiển phiên bản “%s” tại:
    %s

en: Please use:
    bzr branch %s
    to retrieve the latest (possibly unreleased) updates to the package.
vi: Hãy dùng lệnh:
    bzr branch %s
    để lấy các gói mới nhất (có thể là chưa phát hành).

en: Skipping already downloaded file '%s'
vi: Đang bỏ qua tập tin đã được tải về “%s”

en: You don't have enough free space in %s
vi: Không đủ sức chứa còn rảnh trong %s

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement strings, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB/%sB of source archives.
vi: Cần phải lấy %sB/%sB kho nguồn.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB of source archives.
vi: Cần phải lấy %sB từ kho nguồn.

en: Fetch source %s
vi: Lấy nguồn %s

en: Failed to fetch some archives.
vi: Việc lấy một số kho bị lỗi.

en: Skipping unpack of already unpacked source in %s
vi: Đang bỏ qua giải nén nguồn đã giải nén trong %s

en: Unpack command '%s' failed.
vi: Lệnh giải nén “%s” bị lỗi.

en: Check if the 'dpkg-dev' package is installed.
vi: Hãy kiểm tra xem gói “dpkg-dev” có được cài đặt chưa.

en: Build command '%s' failed.
vi: Lệnh xây dụng “%s” bị lỗi.

en: Child process failed
vi: Tiến trình con bị lỗi

en: Must specify at least one package to check builddeps for
vi: Phải ghi rõ ít nhất một gói cần kiểm tra cách phụ thuộc khi xây dụng cho nó

en: No architecture information available for %s. See apt.conf(5) APT::Architectures for setup
vi: Không có thông tin kiến trúc sẵn sàng cho %s. Xem apt.conf(5) APT::Architectures để cài đặt

en: Unable to get build-dependency information for %s
vi: Không thể lấy thông tin về cách phụ thuộc khi xây dụng cho %s

en: %s has no build depends.
vi: %s không phụ thuộc vào gì khi xây dụng.

en: %s dependency for %s can't be satisfied because %s is not allowed on '%s' packages
vi: phụ thuộc %s cho %s không ổn thỏa bởi vì %s không được cho phép trên gói '%s'

en: %s dependency for %s cannot be satisfied because the package %s cannot be found
vi: cách phụ thuộc %s cho %s không thể được thỏa vì không tìm thấy gọi %s

en: Failed to satisfy %s dependency for %s: Installed package %s is too new
vi: Việc cố thỏa cách phụ thuộc %s cho %s bị lỗi vì gói đã cài đặt %s quá mới

en: %s dependency for %s cannot be satisfied because candidate version of package %s can't satisfy version requirements
vi: cách phụ thuộc %s cho %s không thể được thỏa mãn phiên bản ứng cử của gói %s có thể thỏa mãn điều kiện phiên bản

en: %s dependency for %s cannot be satisfied because package %s has no candidate version
vi: cách phụ thuộc %s cho %s không thể được thỏa mãn bởi vì gói %s không có bản ứng cử

en: Failed to satisfy %s dependency for %s: %s
vi: Việc cố thỏa cách phụ thuộc %s cho %s bị lỗi: %s.

en: Build-dependencies for %s could not be satisfied.
vi: Không thể thỏa cách phụ thuộc khi xây dụng cho %s.

en: Failed to process build dependencies
vi: Việc xử lý cách phụ thuộc khi xây dụng bị lỗi

en: Changelog for %s (%s)
vi: Changelog cho %s (%s)

en: Supported modules:
vi: Mô-đun đã hỗ trợ:

en: Usage: apt-get [options] command
           apt-get [options] install|remove pkg1 [pkg2 ...]
           apt-get [options] source pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-get is a simple command line interface for downloading and
    installing packages. The most frequently used commands are update
    and install.
    
    Commands:
       update - Retrieve new lists of packages
       upgrade - Perform an upgrade
       install - Install new packages (pkg is libc6 not libc6.deb)
       remove - Remove packages
       autoremove - Remove automatically all unused packages
       purge - Remove packages and config files
       source - Download source archives
       build-dep - Configure build-dependencies for source packages
       dist-upgrade - Distribution upgrade, see apt-get(8)
       dselect-upgrade - Follow dselect selections
       clean - Erase downloaded archive files
       autoclean - Erase old downloaded archive files
       check - Verify that there are no broken dependencies
       changelog - Download and display the changelog for the given package
       download - Download the binary package into the current directory
    
    Options:
      -h  This help text.
      -q  Loggable output - no progress indicator
      -qq No output except for errors
      -d  Download only - do NOT install or unpack archives
      -s  No-act. Perform ordering simulation
      -y  Assume Yes to all queries and do not prompt
      -f  Attempt to correct a system with broken dependencies in place
      -m  Attempt to continue if archives are unlocatable
      -u  Show a list of upgraded packages as well
      -b  Build the source package after fetching it
      -V  Show verbose version numbers
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
    See the apt-get(8), sources.list(5) and apt.conf(5) manual
    pages for more information and options.
                           This APT has Super Cow Powers.
vi: Cách dùng: apt-get [tùy_chọn...] lệnh
               apt-get [tùy_chọn...] install|remove gói1 [gói2 ...]
               apt-get [tùy_chọn...] source gói1 [gói2 ...]
    
    get:     lấy
    install: cài đặt
    remove:  gỡ bỏ
    source:  nguồn
    
    apt-get là một giao diện dòng lệnh đơn giản để tải về và cài đặt gói phần mềm.
    Những lệnh được dùng thường nhất là update (cập nhật) và install (cài đặt).
    
    Lệnh:
       update - Lấy danh sách gói mới (cập nhật cơ sở dữ liệu)
       upgrade - Nâng cấp
       install - Cài đặt gói mới (gói có dạng libc6 không phải libc6.deb)
       remove - Gỡ bỏ gói phần mềm
       autoremove - Tự động gỡ bỏ tất cả các gói không dùng
       purge - Gỡ bỏ và tẩy gói
       source - Tải về kho nguồn
       build-dep - Định cấu hình quan hệ phụ thuộc khi xây dụng, cho gói nguồn
       dist-upgrade - Nâng cấp bản phân phối hãy xem apt-get(8)
       dselect-upgrade - Cho phép chọn dselect
       clean - Xóa các tập tin kho đã tải về (dọn dẹp thư mục lưu)
       autoclean - Xóa các tập tin kho cũ đã tải về (tự động làm sạch)
       check - Kiểm tra xem có quan hệ phụ thuộc bị sai không
       changelog - Tải về và hiển thị các thay đổi cho gói đã cho
       download - Tải về gói phần mềm vào thư mục hiện hành
    
    Tùy chọn:
      -h  Trợ giúp này.
      -q  Dữ liệu xuất có thể ghi lưu - không có cái chỉ tiến hành (_im_)
      -qq Không xuất thông tin nào, trừ lỗi
      -d  Chỉ tải về, ĐỪNG cài đặt hay giải nén kho
      -s  Không hoạt động. Chỉ mô phỏng
      -y  Giả sử trả lời Có (yes) mọi khi gặp câu hỏi
      -f  Thử sửa chữa một hệ thống có quan hệ phụ thuộc bị sai hỏng
      -m  Thử tiếp tục lại nếu không thể định vị kho
      -u  Hiển thị danh sách các gói đã nâng cấp
      -b  Xây dụng gói nguồn sau khi lấy nó về
      -V  Hiển thị số thứ tự phiên bản dạng chi tiết
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt tùy chọn cấu hình tùy ý, v.d. -o dir::cache=/tmp
    Để có thêm thông tin và tùy chọn thì hãy xem trang hướng dẫn
           apt-get(8), sources.list(5) và apt.conf(5).
                           Trình APT này có năng lực của siêu bò.

en: NOTE: This is only a simulation!
          apt-get needs root privileges for real execution.
          Keep also in mind that locking is deactivated,
          so don't depend on the relevance to the real current situation!
vi: GHI CHÚ: đây chỉ là một sự mô phỏng !
          apt-get yêu cầu quyền người chủ để thực hiện thật.
          Cũng ghi nhớ rằng chức năng khoá bị tắt,
          thì không nên thấy đây là trường hợp hiện thời thật.

en: Hit
vi: Lần tìm

en: Get:
vi: Lấy:

en: Ign
vi: Bỏq

en: Err
vi: Lỗi

en: Fetched %sB in %s (%sB/s)
vi: Đã lấy %sB trong %s (%sB/g).

en:  [Working]
vi:  [Hoạt động]

en: Media change: please insert the disc labeled
     '%s'
    in the drive '%s' and press enter
vi: Chuyển đổi vật chứa: hãy nạp đĩa có nhãn
     “%s”
    vào ổ “%s” và bấm nút Enter

en: %s can not be marked as it is not installed.
vi: không thể đánh dấu %s như là nó chưa được cài đặt.

en: %s was already set to manually installed.
vi: %s được đặt thành được cài đặt bằng tay.

en: %s was already set to automatically installed.
vi: %s đã sẵn được đặt thành cài đặt tự động rồi.

en: %s was already set on hold.
vi: %s đã sẵn được đặt là nắm giữ.

en: %s was already not hold.
vi: %s đã sẵn được đặt là chưa nắm giữ.

en: Waited for %s but it wasn't there
vi: Đã đợi %s nhưng mà chưa gặp nó

en: %s set on hold.
vi: %s được đặt là nắm giữ.

en: Canceled hold on %s.
vi: Hủy bỏ nắm giữ %s.

en: Executing dpkg failed. Are you root?
vi: Thực thi dpkg gặp lỗi. Bạn có quyền siêu người dùng không vậy?

en: Usage: apt-mark [options] {auto|manual} pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-mark is a simple command line interface for marking packages
    as manually or automatically installed. It can also list marks.
    
    Commands:
       auto - Mark the given packages as automatically installed
       manual - Mark the given packages as manually installed
    
    Options:
      -h  This help text.
      -q  Loggable output - no progress indicator
      -qq No output except for errors
      -s  No-act. Just prints what would be done.
      -f  read/write auto/manual marking in the given file
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
    See the apt-mark(8) and apt.conf(5) manual pages for more information.
vi: Cách dùng: apt-mark [tùy-chọn...] {auto|manual} gói1 [gói2 ...]
    
    apt-mark là câu lệnh đơn giản được dùng để đánh dấu các gói là
    được cài đặt tự động hay bằng tay. Nó còn có thể liệt kê danh sách các đánh dấu.
    
    Lệnh:
       auto - Đánh dấu các gói đưa ra là đã được cài rồi
       manual - Đánh dấu các gói đưa ra là được cài đặt bằng tay
    
    Tùy chọn:
      -h   Trợ giúp này.
      -q   Dữ liệu xuất có thể ghi lưu - không có cái chỉ tiến hành (_im_)
      -qq  Không xuất thông tin nào, trừ lỗi
      -s   Không làm gì chỉ in những cái sẽ làm.
      -f   đọc/ghi tự-động/thủ-công đánh dấu trong tập tin đã chỉ ra.
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt một tùy chọn cấu hình tùy ý, v.d. -o dir::cache=/tmp
    Để tìm thông tin thêm, xem hai trang man (hướng dẫn)
                              apt-mark(8) và apt.conf(5)

en: Unable to read the cdrom database %s
vi: Không thể đọc cơ sở dữ liệu đĩa CD-ROM %s

en: Please use apt-cdrom to make this CD-ROM recognized by APT. apt-get update cannot be used to add new CD-ROMs
vi: Hãy sử dụng lệnh “apt-cdrom” để làm cho APT chấp nhận đĩa CD này. Không thể sử dụng lệnh “apt-get update” (lấy cập nhật) để thêm đĩa CD mới.

en: Wrong CD-ROM
vi: CD-ROM không đúng

en: Unable to unmount the CD-ROM in %s, it may still be in use.
vi: Không thể tháo gắn kết đĩa CD-ROM trong %s. Có lẽ nó còn dùng.

en: Disk not found.
vi: Không tìm thấy đĩa

en: File not found
vi: Không tìm thấy tập tin

en: Failed to stat
vi: Việc lấy các thông tin bị lỗi

en: Failed to set modification time
vi: Việc lập giờ sửa đổi bị lỗi

en: Invalid URI, local URIS must not start with //
vi: Địa chỉ URI không hợp lệ: URI không thể bắt đầu với “//”

note: Login must be before getpeername otherwise dante won't work.
en: Logging in
vi: Đang đăng nhập vào

en: Unable to determine the peer name
vi: Không thể quyết định tên ngang hàng

en: Unable to determine the local name
vi: Không thể quyết định tên cục bộ

en: The server refused the connection and said: %s
vi: Máy phục vụ đã từ chối kết nối, và đã nói: %s

en: USER failed, server said: %s
vi: Lệnh USER (người dùng) đã thất bại: máy phục vụ nói: %s

en: PASS failed, server said: %s
vi: Lệnh PASS (mật khẩu) đã thất bại: máy phục vụ nói: %s

en: A proxy server was specified but no login script, Acquire::ftp::ProxyLogin is empty.
vi: Đã ghi rõ máy phục vụ ủy nhiệm, nhưng mà chưa ghi rõ tập lệnh đăng nhập. “Acquire::ftp::ProxyLogin” là rỗng.

en: Login script command '%s' failed, server said: %s
vi: Lệnh tập lệnh đăng nhập “%s” đã thất bại: máy phục vụ nói: %s

en: TYPE failed, server said: %s
vi: Lệnh TYPE (kiểu) đã thất bại: máy phục vụ nói: %s

en: Connection timeout
vi: Thời hạn kết nối

en: Server closed the connection
vi: Máy phục vụ đã đóng kết nối

en: Read error
vi: Lỗi đọc

en: A response overflowed the buffer.
vi: Một trả lời đã tràn bộ đệm.

en: Protocol corruption
vi: Giao thức bị hỏng

en: Write error
vi: Lỗi ghi

en: Could not create a socket
vi: Không thể tạo ổ cắm

en: Could not connect data socket, connection timed out
vi: Không thể kết nối ổ cắm dữ liệu, kết nối đã quá giờ

en: Could not connect passive socket.
vi: Không thể kết nối ổ cắm bị động.

en: getaddrinfo was unable to get a listening socket
vi: getaddrinfo (lấy thông tin địa chỉ) không thể lấy ổ cắm lắng nghe

en: Could not bind a socket
vi: Không thể đóng kết ổ cắm

en: Could not listen on the socket
vi: Không thể lắng nghe trên ổ cắm đó

en: Could not determine the socket's name
vi: Không thể quyết định tên ổ cắm đó

en: Unable to send PORT command
vi: Không thể gửi lệnh PORT (cổng)

en: Unknown address family %u (AF_*)
vi: Không biết nhóm địa chỉ %u (AF_*)

en: EPRT failed, server said: %s
vi: Lệnh EPRT (thông báo lỗi) đã thất bại: máy phục vụ nói: %s

en: Data socket connect timed out
vi: Quá giờ kết nối ổ cắm dữ liệu

en: Unable to accept connection
vi: Không thể chấp nhận kết nối

en: Problem hashing file
vi: Gặp khó khăn khi tạo chuỗi duy nhất cho tập tin

en: Unable to fetch file, server said '%s'
vi: Không thể lấy tập tin: máy phục vụ nói “%s”

en: Data socket timed out
vi: Ổ cắm dữ liệu đã quá giờ

en: Data transfer failed, server said '%s'
vi: Việc truyền dữ liệu bị lỗi: máy phục vụ nói “%s”

note: Get the files information
en: Query
vi: Truy vấn

en: Unable to invoke
vi: Không thể gọi

en: Connecting to %s (%s)
vi: Đang kết nối đến %s (%s)...

en: [IP: %s %s]
vi: [Địa chỉ IP: %s %s]

en: Could not create a socket for %s (f=%u t=%u p=%u)
vi: Không thể tạo ổ cắm cho %s (f=%u t=%u p=%u)

en: Cannot initiate the connection to %s:%s (%s).
vi: Không thể sở khởi kết nối đến %s:%s (%s).

en: Could not connect to %s:%s (%s), connection timed out
vi: Không thể kết nối đến %s:%s (%s), kết nối đã quá giờ

en: Could not connect to %s:%s (%s).
vi: Không thể kết nối đến %s:%s (%s).

note: We say this mainly because the pause here is for the ssh connection that is still going
en: Connecting to %s
vi: Đang kết nối đến %s...

en: Could not resolve '%s'
vi: Không thể tháo gỡ “%s”

en: Temporary failure resolving '%s'
vi: Việc tháo gỡ “%s” bị lỗi tạm thời

en: Something wicked happened resolving '%s:%s' (%i - %s)
vi: Gặp lỗi nghiệm trọng khi tháo gỡ “%s:%s” (%i - %s)

en: Unable to connect to %s:%s:
vi: Không thể kết nối đến %s: %s:

en: Internal error: Good signature, but could not determine key fingerprint?!
vi: Lỗi nội bộ: chữ ký đúng, nhưng không thể quyết định vân tay của khóa ?!

en: At least one invalid signature was encountered.
vi: Gặp ít nhất một chữ ký không hợp lệ.

en: Could not execute 'gpgv' to verify signature (is gpgv installed?)
vi: Không thể thực hiện “gpgv” để thẩm tra chữ ký (gpgv đã được cài đặt chưa?)

en: Unknown error executing gpgv
vi: Gặp lỗi không rõ khi thực hiện gpgv

en: The following signatures were invalid:
vi: Những chữ ký theo đây vẫn không hợp lệ:

en: The following signatures couldn't be verified because the public key is not available:
vi: Không thể kiểm chứng những chữ ký theo đây, vì khóa công không sẵn sàng:

en: Empty files can't be valid archives
vi: Các tập tin trống rỗng không phải là kho lưu hợp lệ

en: Waiting for headers
vi: Đang đợi những phần đầu...

en: Bad header line
vi: Dòng đầu sai

en: The HTTP server sent an invalid reply header
vi: Máy phục vụ HTTP đã gửi một dòng đầu trả lời không hợp lệ

en: The HTTP server sent an invalid Content-Length header
vi: Máy phục vụ HTTP đã gửi một dòng đầu Content-Length (độ dài nội dụng) không hợp lệ

en: The HTTP server sent an invalid Content-Range header
vi: Máy phục vụ HTTP đã gửi một dòng đầu Content-Range (phạm vị nội dụng) không hợp lệ

en: This HTTP server has broken range support
vi: Máy phục vụ HTTP đã ngắt cách hỗ trợ phạm vị

en: Unknown date format
vi: Không rõ dạng ngày

en: Select failed
vi: Việc chọn bị lỗi

en: Connection timed out
vi: Kết nối đã quá giờ

en: Error writing to output file
vi: Gặp lỗi khi ghi vào tập tin xuất

en: Error writing to file
vi: Gặp lỗi khi ghi vào tập tin

en: Error writing to the file
vi: Gặp lỗi khi ghi vào tập tin đó

en: Error reading from server. Remote end closed connection
vi: Gặp lỗi khi đọc từ máy phục vụ: cuối ở xa đã đóng kết nối

en: Error reading from server
vi: Gặp lỗi khi đọc từ máy phục vụ

en: Bad header data
vi: Dữ liệu dòng đầu sai

en: Connection failed
vi: Kết nối bị ngắt

en: Internal error
vi: Gặp lỗi nội bộ

note: Only warn if there are no sources.list.d. Only warn if there is no sources.list file.
en: Unable to read %s
vi: Không thể đọc %s

en: Unable to change to %s
vi: Không thể chuyển đổi sang %s

note: FIXME: fallback to a default mirror here instead and provide a config option to define that default
en: No mirror file '%s' found
vi: Không tìm thấy tập tin nhân bản “%s”

note: FIXME: fallback to a default mirror here instead and provide a config option to define that default
en: Can not read mirror file '%s'
vi: Không thể đọc tập tin mirror '%s'

en: [Mirror: %s]
vi: [Nhân bản: %s]

en: Could not patch %s with mmap and with file operation usage - the patch seems to be corrupt.
vi: Không thể vá lỗi %s dùng mmap và cách sử dụng tập tin: có vẻ là đắp vá bị hỏng.

en: Could not patch %s with mmap (but no mmap specific fail) - the patch seems to be corrupt.
vi: Không thể vá lỗi %s dùng mmap (mà không có lỗi đặc trưng cho mmap): có vẻ là đắp vá bị hỏng.

en: Failed to create IPC pipe to subprocess
vi: Việc tạo ống IPC đến tiến trình con bị lỗi

en: Connection closed prematurely
vi: Kết nối bị đóng quá sớm.

en: Bad default setting!
vi: Thiết lập mặc định sai.

en: Press enter to continue.
vi: Bấm phím Enter để tiếp tục lại.

en: Do you want to erase any previously downloaded .deb files?
vi: Bạn có muốn xoá bất kỳ tập tin .deb đã tải về trước không?

en: Some errors occurred while unpacking. Packages that were installed
vi: Gập một số lỗi trong khi giải nén. Những gói đã được cài đặt

en: will be configured. This may result in duplicate errors
vi: sẽ cũng được cấu hình. Có lẽ sẽ gây ra lỗi trùng

en: or errors caused by missing dependencies. This is OK, only the errors
vi: hoặc lỗi do quan hệ phụ thuộc chưa thoả. Trường hợp này vẫn đúng,

en: above this message are important. Please fix them and run [I]nstall again
vi: chỉ những lỗi bên trên thông điệp này còn lại quan trọng. Hãy sửa chữa, sau đó chạy lại lệnh cài đặt (I).

en: Merging available information
vi: Đang hợp nhất các thông tin sẵn sàng...

en: %s not a valid DEB package.
vi: %s không phải là một gói DEB hợp lệ.

en: Usage: apt-extracttemplates file1 [file2 ...]
    
    apt-extracttemplates is a tool to extract config and template info
    from debian packages
    
    Options:
      -h   This help text
      -t   Set the temp dir
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
vi: Cách dùng: apt-extracttemplates tập_tin1 [tập_tin2 ...]
    
    [extract:  rút;
    templates: những biểu mẫu]
    
    apt-extracttemplates là một công cụ rút thông tin kiểu cấu hình
    	và biểu mẫu đều từ gói Debian
    
    Tùy chọn:
      -h   Trợ giúp này
      -t   Đặt thư mục tạm thời
           [temp, tmp: viết tắt cho từ “temporary”: tạm thời]
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt một tùy chọn cấu hình nhiệm ý, v.d. “-o dir::cache=/tmp”

en: Unable to write to %s
vi: Không thể ghi vào %s

en: Cannot get debconf version. Is debconf installed?
vi: Không thể lấy phiên bản debconf. Debconf có được cài đặt chưa?

en: Package extension list is too long
vi: Danh sách mở rộng gói quá dài

en: Error processing directory %s
vi: Gặp lỗi khi xử lý thư mục %s

en: Source extension list is too long
vi: Danh sách mở rộng nguồn quá dài

en: Error writing header to contents file
vi: Gặp lỗi khi ghi phần đầu vào tập tin nộị dung

en: Error processing contents %s
vi: Gặp lỗi khi xử lý nội dung %s

en: Usage: apt-ftparchive [options] command
    Commands: packages binarypath [overridefile [pathprefix]]
              sources srcpath [overridefile [pathprefix]]
              contents path
              release path
              generate config [groups]
              clean config
    
    apt-ftparchive generates index files for Debian archives. It supports
    many styles of generation from fully automated to functional replacements
    for dpkg-scanpackages and dpkg-scansources
    
    apt-ftparchive generates Package files from a tree of .debs. The
    Package file contains the contents of all the control fields from
    each package as well as the MD5 hash and filesize. An override file
    is supported to force the value of Priority and Section.
    
    Similarly apt-ftparchive generates Sources files from a tree of .dscs.
    The --source-override option can be used to specify a src override file
    
    The 'packages' and 'sources' command should be run in the root of the
    tree. BinaryPath should point to the base of the recursive search and 
    override file should contain the override flags. Pathprefix is
    appended to the filename fields if present. Example usage from the 
    Debian archive:
       apt-ftparchive packages dists/potato/main/binary-i386/ > \
                   dists/potato/main/binary-i386/Packages
    
    Options:
      -h    This help text
      --md5 Control MD5 generation
      -s=?  Source override file
      -q    Quiet
      -d=?  Select the optional caching database
      --no-delink Enable delinking debug mode
      --contents  Control contents file generation
      -c=?  Read this configuration file
      -o=?  Set an arbitrary configuration option
vi: Cách dùng: apt-ftparchive [tùy_chọn...] lệnh
    
    [ftparchive: FTP archive: kho FTP]
    
    Lệnh: 	packages binarypath [tập_tin_đè [tiền_tố_đường_dẫn]]
              	sources srcpath [tập_tin_đè[tiền_tố_đường_dẫn]]
              	contents path
             	release path
              	generate config [groups]
              	clean config
    
    [packages:    những gói;
    binarypath:   đường dẫn nhị phân;
    sources:      những nguồn;
    srcpath:      đường dẫn nguồn;
    contents path: đường dẫn nội dụng;
    release path: đường dẫn bản đã phát hành;
    generate config [groups]: tạo ra cấu hình [nhóm];
    clean config: cấu hình toàn mới)
    
    apt-ftparchive (kho ftp) thì tạo ra tập tin chỉ mục cho kho Debian.
    Nó hỗ trợ nhiều cách tạo ra, từ cách tự động toàn bộ
    đến cách thay thế điều hoặt động cho dpkg-scanpackages (dpkg-quét_gói)
    và dpkg-scansources (dpkg-quét_nguồn).
    
    apt-ftparchive tạo ra tập tin Gói ra cây các .deb.
    Tập tin gói chứa nội dung các trường điều khiển từ mỗi gói,
    cùng với băm MD5 và kích cỡ tập tin.
    Hỗ trợ tập tin đè để buộc giá trị Ưu tiên và Phần
    
    Tương tự, apt-ftparchive tạo ra tập tin Nguồn ra cây các .dsc
    Có thể sử dụng tùy chọn “--source-override” (đè nguồn)
    để ghi rõ tập tin đè nguồn
    
    Lnh “packages” (gói) và “sources” (nguồn) nên chạy tại gốc cây.
    BinaryPath (đường dẫn nhị phân) nên chỉ tới cơ bản của việc tìm kiếm đệ quy,
    và tập tin đè nên chứa những cờ đè.
    Pathprefix (tiền tố đường dẫn) được phụ thêm vào
    những trường tên tập tin nếu có.
    Cách sử dụng thí dụ từ kho Debian:
       apt-ftparchive packages dists/potato/main/binary-i386/ > \
                   dists/potato/main/binary-i386/Packages
    
    Tùy chọn:
      -h   		_Trợ giúp_ này
      --md5 		Điều khiển cách tạo ra MD5
      -s=?  		Tập tin đè nguồn
      -q    		_Im_ (không xuất chi tiết)
      -d=?  		Chọn _cơ sở dữ liệu_ nhớ tạm tùy chọn
      --no-delink 	Mở chế độ gỡ lỗi _bỏ liên kết_
      --contents  	Điều khiển cách tạo ra tập tin _nội dung_
      -c=? 		Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? 		Lập một tùy chọn cấu hình nhiệm ý, v.d. “-o dir::cache=/tmp”

en: No selections matched
vi: Không có điều đã chọn khớp được

en: Some files are missing in the package file group `%s'
vi: Thiếu một số tập tin trong nhóm tập tin gói “%s”.

en: DB was corrupted, file renamed to %s.old
vi: Cơ sở dữ liệu bị hỏng nên đã đổi tên tâp tin thành %s.old (old: cũ).

en: DB is old, attempting to upgrade %s
vi: Cơ sở dữ liệu cũ nên đang cố nâng cấp lên %s

en: DB format is invalid. If you upgraded from an older version of apt, please remove and re-create the database.
vi: Định dạng co sở dữ liệu không hợp lệ. Nếu bạn đã nâng cấp từ một phiên bản apt cũ, hãy gỡ bỏ nó và sau đó tạo lại co sở dữ liệu.

en: Unable to open DB file %s: %s
vi: Không thể mở tập tin cơ sở dữ liệu %s: %s.

en: Failed to stat %s
vi: Việc lấy thông tin toàn bộ cho %s bị lỗi

en: Archive has no control record
vi: Kho không có mục ghi điều khiển

en: Unable to get a cursor
vi: Không thể lấy con chạy

en: W: Unable to read directory %s
vi: CB: Không thể đọc thư mục %s

en: W: Unable to stat %s
vi: CB: Không thể lấy thông tin toàn bộ cho %s

en: E:
vi: LỖI:

en: W:
vi: CB:

en: E: Errors apply to file
vi: LỖI: có lỗi áp dụng vào tập tin

en: Failed to resolve %s
vi: Việc quyết định %s bị lỗi

en: Tree walking failed
vi: Việc di chuyển qua cây bị lỗi

en: Failed to open %s
vi: Việc mở %s bị lỗi

en:  DeLink %s [%s]
vi:  Bỏ liên kết %s [%s]

en: Failed to readlink %s
vi: Việc tạo liên kết lại %s bị lỗi

en: Failed to unlink %s
vi: Việc bỏ liên kết %s bị lỗi

en: *** Failed to link %s to %s
vi: *** Việc liên kết %s đến %s bị lỗi

en:  DeLink limit of %sB hit.
vi:  Hết hạn bỏ liên kết của %sB.

en: Archive had no package field
vi: Kho không có trường gói

en:   %s has no override entry
vi:   %s không có mục ghi đè

en:   %s maintainer is %s not %s
vi:   người bảo trì %s là %s không phải %s

en:   %s has no source override entry
vi:   %s không có mục ghi đè nguồn

en:   %s has no binary override entry either
vi:   %s cũng không có mục ghi đè nhị phân

en: realloc - Failed to allocate memory
vi: realloc (cấp phát lại) - việc cấp phát bộ nhớ bị lỗi

en: Unable to open %s
vi: Không thể mở %s

en: Malformed override %s line %llu #1
vi: Sai override %s dòng %llu #1

en: Malformed override %s line %llu #2
vi: Sai override %s dòng %llu #2

en: Malformed override %s line %llu #3
vi: Sai override %s dòng %llu #3

en: Failed to read the override file %s
vi: Việc đọc tập tin đè %s bị lỗi

en: Unknown compression algorithm '%s'
vi: Không biết thuật toán nén “%s”

en: Compressed output %s needs a compression set
vi: Dữ liệu xuất đã nén %s cần một bộ nén

en: Failed to create FILE*
vi: Việc tạo TẬP_TIN* bị lỗi

en: Failed to fork
vi: Việc tạo tiến trình con bị lỗi

en: Compress child
vi: Nén con

en: Internal error, failed to create %s
vi: Lỗi nội bộ, việc tạo %s bị lỗi

en: IO to subprocess/file failed
vi: việc nhập/xuất vào tiến trình con/tập tin bị lỗi

en: Failed to read while computing MD5
vi: Việc đọc khi tính MD5 bị lỗi

en: Problem unlinking %s
vi: Gặp lỗi khi bỏ liên kết %s

en: Failed to rename %s to %s
vi: Việc đổi tên %s thành %s bị lỗi

en: Usage: apt-internal-solver
    
    apt-internal-solver is an interface to use the current internal
    like an external resolver for the APT family for debugging or alike
    
    Options:
      -h  This help text.
      -q  Loggable output - no progress indicator
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
vi: Cách dùng: apt-internal-solver
    
    apt-internal-solver là một giao diện để dùng cho bộ phân giải nội bộ
    hiện tại giống như bộ phân giải bên ngoài dành cho họ chương trình APT
    để phục vụ cho việc gỡ lỗi hay tương tự thế
    
    Tùy chọn:
      -h  Trợ giúp này.
      -q  Làm việc ở chế độ im lặng - không hiển thị tiến triển
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt một tùy chọn cấu hình nhiệm ý, v.d. “-o dir::cache=/tmp”

en: Unknown package record!
vi: Không rõ mục ghi gói.

en: Usage: apt-sortpkgs [options] file1 [file2 ...]
    
    apt-sortpkgs is a simple tool to sort package files. The -s option is used
    to indicate what kind of file it is.
    
    Options:
      -h   This help text
      -s   Use source file sorting
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
vi: Cách dùng: apt-sortpkgs [tùy_chọn...] tập_tin1 [tập_tin2 ...]
    
    [sortpkgs: sort packages: sắp xếp các gói]
    
    apt-sortpkgs là một công cụ đơn giản để sắp xếp tập tin gói.
    Tùy chọn “-s” dùng để ngụ ý kiểu tập tin.
    
    Tùy chọn:
      -h   Trợ giúp_ này
      -s   Sắp xếp những tập tin _nguồn_
      -c=? Đọc tập tin cấu hình này
      -o=? Đặt tùy chọn cấu hình nhiệm ý, v.d. “-o dir::cache=/tmp”

en: Failed to create pipes
vi: Việc tạo những ống bị lỗi

en: Failed to exec gzip
vi: Việc thực hiện gzip bị lỗi

en: Corrupted archive
vi: Kho bị hỏng.

en: Tar checksum failed, archive corrupted
vi: Lỗi kiểm tổng tar, kho bị hỏng

en: Unknown TAR header type %u, member %s
vi: Không rõ kiểu phần đầu tar %u, bộ phận %s

en: Invalid archive signature
vi: Chữ ký kho không hợp lệ

en: Error reading archive member header
vi: Gặp lỗi khi đọc phần đầu bộ phận kho

en: Invalid archive member header %s
vi: Phần đầu bộ phận kho lưu không hợp lệ %s

en: Invalid archive member header
vi: Phần đầu bộ phận kho không hợp lê

en: Archive is too short
vi: Kho quá ngắn

en: Failed to read the archive headers
vi: Việc đọc phần đầu kho bị lỗi

en: DropNode called on still linked node
vi: DropNode (thả điểm nút) được gọi với điểm nút còn liên kết

en: Failed to locate the hash element!
vi: Việc định vi phần tử băm bị lỗi

en: Failed to allocate diversion
vi: Việc cấp phát sự trệch đi bị lỗi

en: Internal error in AddDiversion
vi: Lỗi nội bộ trong AddDiversion (thêm sự trệch đi)

en: Trying to overwrite a diversion, %s -> %s and %s/%s
vi: Đang cố ghi đè một sự trệch đi, %s → %s và %s/%s

en: Double add of diversion %s -> %s
vi: Sự trệch đi được thêm hai lần %s → %s

en: Duplicate conf file %s/%s
vi: Tập tin cấu hình (conf) trùng lặp %s/%s

en: Failed to write file %s
vi: Việc ghi tập tin %s gặp lỗi

en: Failed to close file %s
vi: Việc đóng tập tin %s gặp lỗi

en: The path %s is too long
vi: Đường dẫn %s quá dài

en: Unpacking %s more than once
vi: Đang giải nén %s nhiều lần

en: The directory %s is diverted
vi: Thư mục %s bị trệch hướng

en: The package is trying to write to the diversion target %s/%s
vi: Gói này đang cố ghi vào đích trệch đi %s/%s

en: The diversion path is too long
vi: Đường dẫn trệch đi quá dài.

en: The directory %s is being replaced by a non-directory
vi: Thư mục %s đang được thay thế do điều không phải là thư mục

en: Failed to locate node in its hash bucket
vi: Việc định vị điểm nút trong hộp băm nó bị lỗi

en: The path is too long
vi: Đường dẫn quá dài

en: Overwrite package match with no version for %s
vi: Ghi đè lên gói đã khớp mà không có phiên bản cho %s

en: File %s/%s overwrites the one in the package %s
vi: Tập tin %s/%s ghi đè lên điều trong gói %s

en: Unable to stat %s
vi: Không thể lấy các thông tin về %s

en: This is not a valid DEB archive, missing '%s' member
vi: Đây không phải là một kho DEB hợp lệ vì còn thiếu bộ phận “%s”

note: FIXME: add data.tar.xz here - adding it now would require a Translation round for a very small gain
en: This is not a valid DEB archive, it has no '%s', '%s' or '%s' member
vi: Đây không phải là một kho DEB hợp lệ vì không có thành viên “%s”, “%s” hay “%s”

en: Internal error, could not locate member %s
vi: Gặp lỗi nội bộ, không thể định vị bộ phận %s

en: Unparsable control file
vi: Tập tin điều khiển không có khả năng phân tách

en: Can't mmap an empty file
vi: Không thể mmap (ánh xạ bộ nhớ) tập tin rỗng

en: Couldn't duplicate file descriptor %i
vi: Không thể nhân đôi bộ mô tả tập tin %i

en: Couldn't make mmap of %llu bytes
vi: Không thể tạo mmap (ánh xạ bộ nhớ) kích cỡ %llu byte

en: Unable to close mmap
vi: Không thể đóng mmap (ánh xạ bộ nhớ)

en: Unable to synchronize mmap
vi: Không thể động bộ hoá mmap (ánh xạ bộ nhớ)

en: Couldn't make mmap of %lu bytes
vi: Không thể tạo mmap (ánh xạ bộ nhớ) kích cỡ %lu byte

en: Failed to truncate file
vi: Gặp lỗi khi cắt ngắn tập tin

en: Dynamic MMap ran out of room. Please increase the size of APT::Cache-Start. Current value: %lu. (man 5 apt.conf)
vi: Dynamic MMap (ánh xạ bộ nhớ động) đã vượt quá kích thước tối đa cho phép.
    Hãy tăng kích cỡ của “APT::Cache-Start” (giới hạn vùng nhớ tạm Apt).
    Giá trị hiện thời là: %lu. (man 5 apt.conf)

en: Unable to increase the size of the MMap as the limit of %lu bytes is already reached.
vi: Không thể tăng kích cỡ của ánh xạ bộ nhớ, vì đã tới giới hạn %lu byte.

en: Unable to increase size of the MMap as automatic growing is disabled by user.
vi: Không thể tăng kích cỡ của ánh xạ bộ nhớ, vì chức năng tự động tăng bị người dùng tắt.

note: d means days, h means hours, min means minutes, s means seconds
en: %lid %lih %limin %lis
vi: %lingày %ligiờ %liphút %ligiây

note: h means hours, min means minutes, s means seconds
en: %lih %limin %lis
vi: %ligiờ %liphút %ligiây

note: min means minutes, s means seconds
en: %limin %lis
vi: %liphút %ligiây

note: s means seconds
en: %lis
vi: %ligiây

en: Selection %s not found
vi: Không tìm thấy vùng chọn %s

en: Unrecognized type abbreviation: '%c'
vi: Không nhận biết viết tắt kiểu: “%c”

en: Opening configuration file %s
vi: Đang mở tập tin cấu hình %s...

en: Syntax error %s:%u: Block starts with no name.
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: khối bắt đầu không có tên.

en: Syntax error %s:%u: Malformed tag
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: thẻ dạng sai

en: Syntax error %s:%u: Extra junk after value
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: có rác thêm sau giá trị

en: Syntax error %s:%u: Directives can only be done at the top level
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: có thể thực hiện chỉ thị chỉ tại mức đầu

en: Syntax error %s:%u: Too many nested includes
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: quá nhiều điều bao gồm lồng nhau

en: Syntax error %s:%u: Included from here
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: đã bao gồm từ đây

en: Syntax error %s:%u: Unsupported directive '%s'
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: chưa hỗ trợ chỉ thị “%s”

en: Syntax error %s:%u: clear directive requires an option tree as argument
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: chỉ thị rõ thì yêu cầu một cây tuỳ chọn làm đối số

en: Syntax error %s:%u: Extra junk at end of file
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: gặp rác thêm tại kết thúc tập tin

en: %c%s... Error!
vi: %c%s... Lỗi!

en: %c%s... Done
vi: %c%s... Hoàn tất

en: Command line option '%c' [from %s] is not known.
vi: Không rõ tùy chọn dòng lệnh “%c” [từ %s].

en: Command line option %s is not understood
vi: Không hiểu tùy chọn dòng lệnh %s

en: Command line option %s is not boolean
vi: Tùy chọn dòng lệnh %s không phải bun (đúng/không đúng)

en: Option %s requires an argument.
vi: Tùy chọn %s yêu cầu một đối số.

en: Option %s: Configuration item specification must have an =<val>.
vi: Tùy chọn %s: đặc tả mục cấu hình phải có một “=<giá_trị>”.

en: Option %s requires an integer argument, not '%s'
vi: Tùy chọn %s yêu cầu một đối số kiểu số nguyên, không phải “%s”

en: Option '%s' is too long
vi: Tùy chọn “%s” quá dài

en: Sense %s is not understood, try true or false.
vi: Không hiểu %s: hãy cố dùng true (đúng) hay false (không đúng).

en: Invalid operation %s
vi: Thao tác không hợp lệ %s

en: Unable to stat the mount point %s
vi: Không thể lấy các thông tin cho điểm gắn kết %s

en: Failed to stat the cdrom
vi: Việc lấy cac thông tin cho đĩa CD-ROM bị lỗi

en: Problem closing the gzip file %s
vi: Gặp vấn đề khi đóng tập tin gzip %s

en: Not using locking for read only lock file %s
vi: Không dùng khả năng khóa cho tập tin khóa chỉ đọc %s

en: Could not open lock file %s
vi: Không thể mở tập tin khóa %s

en: Not using locking for nfs mounted lock file %s
vi: Không dùng khả năng khóa cho tập tin khóa đã lắp kiểu NFS %s

en: Could not get lock %s
vi: Không thể lấy khóa %s

en: List of files can't be created as '%s' is not a directory
vi: Liệt kê các tập tin không thể được tạo ra vì '%s' không phải là một thư mục

en: Ignoring '%s' in directory '%s' as it is not a regular file
vi: Bỏ qua '%s' trong thư mục '%s'vì nó không phải là tập tin bình thường

en: Ignoring file '%s' in directory '%s' as it has no filename extension
vi: Bỏ qua tập tin '%s' trong thư mục '%s' vì nó không có phần đuôi mở rộng

en: Ignoring file '%s' in directory '%s' as it has an invalid filename extension
vi: Bỏ qua tập tin '%s' trong thư mục '%s' vì nó có phần đuôi mở rộng không hợp lệ

en: Sub-process %s received a segmentation fault.
vi: Tiến trình phụ %s đã nhận một lỗi chia ra từng đoạn.

en: Sub-process %s received signal %u.
vi: Tiến trình phụ %s đã nhận tín hiệu %u.

en: Sub-process %s returned an error code (%u)
vi: Tiến trình phụ %s đã trả lời mã lỗi (%u)

en: Sub-process %s exited unexpectedly
vi: Tiến trình phụ %s đã thoát bất thường

en: Could not open file %s
vi: Không thể mở tập tin %s

en: Could not open file descriptor %d
vi: Không thể mở bộ mô tả tập tin %d

en: Failed to create subprocess IPC
vi: Việc tạo tiến trình con IPC bị lỗi

en: Failed to exec compressor
vi: Việc thực hiện bô nén bị lỗi

en: read, still have %llu to read but none left
vi: đọc, còn cần đọc %llu nhưng mà không có gì còn lại cả

en: write, still have %llu to write but couldn't
vi: ghi, còn cần ghi %llu nhưng mà không thể

en: Problem closing the file %s
vi: Gặp vấn đề khi đóng tập tin %s

en: Problem renaming the file %s to %s
vi: Gặp vấn đề khi thay tên tập tin %s bằng %s

en: Problem unlinking the file %s
vi: Gặp vấn đề khi bỏ liên kết tập tin %s

en: Problem syncing the file
vi: Gặp vấn đề khi đồng bộ hóa tập tin

en: Empty package cache
vi: Bộ nhớ tạm gói trống

en: The package cache file is corrupted
vi: Tập tin nhớ tạm gói bị hỏng

en: The package cache file is an incompatible version
vi: Tập tin nhớ tạm gói là một phiên bản không tương thích

en: The package cache file is corrupted, it is too small
vi: Tập tin nhớ tạm gói bị hỏng, nó quá nhỏ

en: This APT does not support the versioning system '%s'
vi: Trình APT này không hỗ trợ hệ thống điều khiển phiên bản “%s”

en: The package cache was built for a different architecture
vi: Bộ nhớ tạm gói được xây dựng cho một kiến trức khác

en: Depends
vi: Phụ thuộc

en: PreDepends
vi: Phụ thuộc sẵn

en: Suggests
vi: Đề nghị

en: Recommends
vi: Khuyến khích

en: Conflicts
vi: Xung đột

en: Replaces
vi: Thay thế

en: Obsoletes
vi: Làm cũ

en: Breaks
vi: Làm hư

en: Enhances
vi: Tăng cường

en: important
vi: quan trọng

en: required
vi: yêu cầu

en: standard
vi: chuẩn

en: optional
vi: tùy chọn

en: extra
vi: bổ sung

en: Building dependency tree
vi: Đang xây dựng cây quan hệ phụ thuộc

en: Candidate versions
vi: Phiên bản ứng cử

en: Dependency generation
vi: Tạo ra quan hệ phụ thuộc

en: Reading state information
vi: Đang đọc thông tin về tình trạng

en: Failed to open StateFile %s
vi: Lỗi mở tập tin tình trạng StateFile %s

en: Failed to write temporary StateFile %s
vi: Lỗi ghi tập tin tình trạng StateFile tạm thời %s

en: Unable to parse package file %s (1)
vi: Không thể phân tích tập tin gói %s (1)

en: Unable to parse package file %s (2)
vi: Không thể phân tích tập tin gói %s (2)

en: Malformed line %lu in source list %s ([option] unparseable)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s ([tùy chọn] không phân tích được)

en: Malformed line %lu in source list %s ([option] too short)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s ([tùy chọn] quá ngắn)

en: Malformed line %lu in source list %s ([%s] is not an assignment)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s ([%s] không phải là một sự gán)

en: Malformed line %lu in source list %s ([%s] has no key)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s ([%s] không có khoá nào)

en: Malformed line %lu in source list %s ([%s] key %s has no value)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s (khoá [%s] %s không có giá trị)

en: Malformed line %lu in source list %s (URI)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s (địa chỉ URI)

en: Malformed line %lu in source list %s (dist)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s (bản phân phối)

en: Malformed line %lu in source list %s (URI parse)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s (ngữ pháp URI)

en: Malformed line %lu in source list %s (absolute dist)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s (bản phân phối tuyệt đối)

en: Malformed line %lu in source list %s (dist parse)
vi: Gặp dòng dạng sai %lu trong danh sách nguồn %s (phân tách bản phân phối)

en: Opening %s
vi: Đang mở %s

en: Line %u too long in source list %s.
vi: Dòng %u quá dài trong danh sách nguồn %s.

en: Malformed line %u in source list %s (type)
vi: Gặp dòng dạng sai %u trong danh sách nguồn %s (kiểu).

en: Type '%s' is not known on line %u in source list %s
vi: Không biết kiểu “%s” trên dòng %u trong danh sách nguồn %s.

en: Could not perform immediate configuration on '%s'. Please see man 5 apt.conf under APT::Immediate-Configure for details. (%d)
vi: Không thể thực hiện ngay lập tức tiến trình cấu hình “%s”. Xem “man 5 apt.conf ” dưới “APT::Immediate-Configure” để tìm chi tiết. (%d)

en: Could not configure '%s'.
vi: Không thể cấu hình '%s'.

en: This installation run will require temporarily removing the essential package %s due to a Conflicts/Pre-Depends loop. This is often bad, but if you really want to do it, activate the APT::Force-LoopBreak option.
vi: Việc chạy tiến trình cài đặt này sẽ cần thiết gỡ bỏ tạm gói chủ yếu %s, do vong lăp Xung đột/Phụ thuộc trước. Trường hợp này thường xấu, nhưng mà nếu bạn thật sự muốn tiếp tục, có thể hoạt hóa tuy chọn “APT::Force-LoopBreak” (buộc ngắt vòng lặp).

en: Index file type '%s' is not supported
vi: Không hỗ trợ kiểu tập tin chỉ mục “%s”

en: The package %s needs to be reinstalled, but I can't find an archive for it.
vi: Cần phải cài đặt lại gói %s, nhưng mà không thể tìm kho cho nó.

en: Error, pkgProblemResolver::Resolve generated breaks, this may be caused by held packages.
vi: Lỗi: “pkgProblemResolver::Resolve” (bộ tháo gỡ vấn đề gọi::tháo gỡ) đã tạo ra nhiều chỗ ngắt, có lẽ một số gói đã giữ lại đã gây ra trường hợp này.

en: Unable to correct problems, you have held broken packages.
vi: Không thể sửa vấn đề, bạn đã giữ lại một số gói bị ngắt.

en: Some index files failed to download. They have been ignored, or old ones used instead.
vi: Một số tập tin chỉ mục không tải về được. Chúng đã bị bỏ qua, hoặc cái cũ đã được dùng thay thế.

en: List directory %spartial is missing.
vi: Thiếu thư mục danh sách %spartial.

en: Archives directory %spartial is missing.
vi: Thiếu thư mục kho lưu %spartial.

en: Unable to lock directory %s
vi: Không thể khoá thư mục %s

note: only show the ETA if it makes sense two days
en: Retrieving file %li of %li (%s remaining)
vi: Đang lấy tập tin %li trên %li (%s còn lại)

en: Retrieving file %li of %li
vi: Đang lấy tập tin %li trên %li

en: The method driver %s could not be found.
vi: Không tìm thấy trình điều khiển phương pháp %s.

en: Method %s did not start correctly
vi: Phương pháp %s đã không bắt đầu cho đúng.

en: Please insert the disc labeled: '%s' in the drive '%s' and press enter.
vi: Hãy nạp đĩa có nhãn “%s” vào ổ “%s” và bấm nút Enter.

en: Packaging system '%s' is not supported
vi: Không hỗ trợ hệ thống đóng gói “%s”

en: Unable to determine a suitable packaging system type
vi: Không thể quyết định kiểu hệ thống đóng gói thích hợp

en: Unable to stat %s.
vi: Không thể lấy trạng thái về %s.

en: You must put some 'source' URIs in your sources.list
vi: Bạn phải để một số địa chỉ URI “nguồn” vào “sources.list” (danh sách nguồn)

en: The package lists or status file could not be parsed or opened.
vi: Không thể phân tích hay mở danh sách gói hay tâp tin trạng thái.

en: You may want to run apt-get update to correct these problems
vi: Có lẽ bạn muốn chạy “apt-get update” (lấy cập nhật) để sửa các vấn đề này

en: The list of sources could not be read.
vi: Không thể đọc danh sách nguồn.

en: The value '%s' is invalid for APT::Default-Release as such a release is not available in the sources
vi: Giá trị '%s' không hợp lệ cho APT::Default-Release như vậy bản phát hành không sẵn có trong mã nguồn

en: Invalid record in the preferences file %s, no Package header
vi: Gặp mục ghi sai trong tập tin tùy thích %s: không có dòng đầu Package (Gói).

en: Did not understand pin type %s
vi: Không hiểu kiểu ghim %s

en: No priority (or zero) specified for pin
vi: Chưa ghi rõ ưu tiên (hay số không) cho ghim

en: Cache has an incompatible versioning system
vi: Bộ nhớ tạm có hệ thống điêu khiển phiên bản không tương thích

note: TRANSLATOR: The first placeholder is a package name, the other two should be copied verbatim as they include debug info
en: Error occurred while processing %s (%s%d)
vi: Gặp lỗi khi xử lý %s (%s%d)

en: Wow, you exceeded the number of package names this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số tên gói mà trình APT này có thể quản lý.

en: Wow, you exceeded the number of versions this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số phiên bản mà trình APT này có thể quản lý.

en: Wow, you exceeded the number of descriptions this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số mô tả mà trình APT này có thể quản lý.

en: Wow, you exceeded the number of dependencies this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số cách phụ thuộc mà trình APT này có thể quản lý.

en: Package %s %s was not found while processing file dependencies
vi: Không tìm thấy gói %s %s khi xử lý quan hệ phụ thuộc của tập tin

en: Couldn't stat source package list %s
vi: Không thể lấy các thông tin về danh sách gói nguồn %s

en: Reading package lists
vi: Đang đọc các danh sách gói

en: Collecting File Provides
vi: Đang tập hợp các Nhà cung cấp Tập tin

en: IO Error saving source cache
vi: Lỗi nhập/xuất khi lưu bộ nhớ tạm nguồn

en: rename failed, %s (%s -> %s).
vi: việc thay đổi tên bị lỗi, %s (%s → %s).

en: MD5Sum mismatch
vi: Sai khớp MD5Sum (tổng kiểm)

en: Hash Sum mismatch
vi: Sai khớp tổng chuỗi duy nhất (hash sum)

en: Unable to find expected entry '%s' in Release file (Wrong sources.list entry or malformed file)
vi: Không tìm thấy mục cần thiết '%s' trong tập tin Phát hành (Sai mục trong sources.list hoặc tập tin bị hỏng)

en: Unable to find hash sum for '%s' in Release file
vi: Không thể tìm thấy mã băm tổng kiểm tra cho tập tin Phát hành %s

en: There is no public key available for the following key IDs:
vi: Không có khóa công sẵn sàng cho những mã số khoá theo đây:

en: Release file for %s is expired (invalid since %s). Updates for this repository will not be applied.
vi: Tập tin phát hành %s đã hết hạn (không hợp lệ kể từ %s). Cập nhật cho kho này sẽ không được áp dụng.

en: Conflicting distribution: %s (expected %s but got %s)
vi: Bản phát hành xung đột: %s (mong đợi %s còn nhận %s)

en: A error occurred during the signature verification. The repository is not updated and the previous index files will be used. GPG error: %s: %s
vi: Gặp lỗi trong khi thẩm tra chữ ký.
    Kho lưu chưa được cập nhật nên dùng những tập tin chỉ mục trước.
    Lỗi GPG: %s: %s

note: Invalid signature file, reject (LP: #346386) (Closes: #627642)
en: GPG error: %s: %s
vi: Lỗi GPG: %s: %s

en: I wasn't able to locate a file for the %s package. This might mean you need to manually fix this package. (due to missing arch)
vi: Không tìm thấy tập tin liên quan đến gói %s. Có lẽ bạn cần phải tự sửa gói này, do thiếu kiến trúc.

en: I wasn't able to locate a file for the %s package. This might mean you need to manually fix this package.
vi: Không tìm thấy tập tin liên quan đến gói %s. Có lẽ bạn cần phải tự sửa gói này.

en: The package index files are corrupted. No Filename: field for package %s.
vi: Các tập tin chỉ mục của gói này bị hỏng. Không có trường Filename: (Tên tập tin:) cho gói %s.

en: Size mismatch
vi: Sai khớp kích cỡ

en: Unable to parse Release file %s
vi: Không thể phân tích cú pháp của tập tin Phát hành %s

en: No sections in Release file %s
vi: Không có phần nào trong tập tin Phát hành %s

en: No Hash entry in Release file %s
vi: Không có mục Hash (chuỗi duy nhất) nào trong tập tin Phát hành %s

en: Invalid 'Valid-Until' entry in Release file %s
vi: Gặp mục nhập “Valid-Until” (hợp lệ đến khi) không hợp lệ trong tập tin Phát hành %s

en: Invalid 'Date' entry in Release file %s
vi: Gặp mục nhập “Date” (ngày tháng) không hợp lệ trong tập tin Phát hành %s

en: Vendor block %s contains no fingerprint
vi: Khối nhà bán %s không chứa vân tay

en: Using CD-ROM mount point %s
    Mounting CD-ROM
vi: Đang dùng điểm lắp đĩa CD-ROM %s
    Đang lắp đĩa CD-ROM...

en: Identifying..
vi: Đang nhận diện...

en: Stored label: %s
vi: Nhãn đã lưu: %s

en: Unmounting CD-ROM...
vi: Đang tháo lắp đĩa CD-ROM...

en: Using CD-ROM mount point %s
vi: Đang dùng điểm lắp đĩa CD-ROM %s

en: Unmounting CD-ROM
vi: Đang tháo lắp đĩa CD-ROM...

en: Waiting for disc...
vi: Đang đợi đĩa...

en: Mounting CD-ROM...
vi: Đang gắn đĩa CD-ROM...

en: Scanning disc for index files..
vi: Đang quét đĩa tìm tập tin chỉ mục...

en: Found %zu package indexes, %zu source indexes, %zu translation indexes and %zu signatures
vi: Tìm thấy %zu chỉ mục gói, %zu chỉ mục nguồn, %zu chỉ mục dịch và %zu chữ ký

en: Unable to locate any package files, perhaps this is not a Debian Disc or the wrong architecture?
vi: Không tìm thấy tập tin gói nào, có thể vì đây không phải là một Đĩa Debian, hoặc có kiến trúc không đúng ?

en: Found label '%s'
vi: Tìm thấy nhãn “%s”

en: That is not a valid name, try again.
vi: Nó không phải là một tên hợp lệ: hãy thử lại.

en: This disc is called: 
    '%s'
vi: Tên đĩa này:
    “%s”

en: Copying package lists...
vi: Đang sao chép các danh sách gói...

en: Writing new source list
vi: Đang ghi danh sách nguồn mới

en: Source list entries for this disc are:
vi: Các mục nhập danh sách nguồn cho đĩa này:

en: Wrote %i records.
vi: Mới ghi %i mục ghi.

en: Wrote %i records with %i missing files.
vi: Mới ghi %i mục ghi với %i tập tin còn thiếu.

en: Wrote %i records with %i mismatched files
vi: Mới ghi %i mục ghi với %i tập tin không khớp với nhau

en: Wrote %i records with %i missing files and %i mismatched files
vi: Mới ghi %i mục ghi với %i tập tin còn thiếu và %i tập tin không khớp với nhau

en: Can't find authentication record for: %s
vi: Không tìm thấy mục ghi xác thực cho: %s

en: Hash mismatch for: %s
vi: Sai khớp chuỗi duy nhất cho: %s

en: File %s doesn't start with a clearsigned message
vi: Tập tin %s không bắt đầu bằng một đoạn chữ ký (gpg)

note: TRANSLATOR: %s is the trusted keyring parts directory
en: No keyring installed in %s.
vi: Không có vòng khoá nào được cài đặt vào %s.

en: Release '%s' for '%s' was not found
vi: Không tìm thấy bản phát hành “%s” cho “%s”

en: Version '%s' for '%s' was not found
vi: Không tìm thấy phiên bản “%s” cho “%s”

en: Couldn't find task '%s'
vi: Không tìm thấy tác vụ “%s”

en: Couldn't find any package by regex '%s'
vi: Không tìm thấy gói nào theo biểu thức chính quy “%s”

en: Can't select versions from package '%s' as it is purely virtual
vi: Không thể chọn phiên bản trong gói “%s” vì nó chỉ là ảo

en: Can't select installed nor candidate version from package '%s' as it has neither of them
vi: Không thể chọn phiên bản được cài đặt hoặc phiên bản ứng cử trong gói “%s” mà không có trong nó

en: Can't select newest version from package '%s' as it is purely virtual
vi: Không thể chọn phiên bản mới nhất trong gói “%s” vì nó chỉ là ảo

en: Can't select candidate version from package %s as it has no candidate
vi: Không thể chọn phiên bản ứng cử trong gói %s vì nó không có ứng cử

en: Can't select installed version from package %s as it is not installed
vi: Không thể chọn phiên bản được cài đặt trong gói %s vì nó không phải được cài đặt

en: Send scenario to solver
vi: Gửi kịch bản đến bộ phân giải

en: Send request to solver
vi: Gửi yêu cầu đến bộ phân giải

en: Prepare for receiving solution
vi: Chuẩn bị để lấy cách giải quyết

en: External solver failed without a proper error message
vi: Bộ phân giải bên ngoài gặp lỗi mà không trả về thông tin lỗi thích hợp

en: Execute external solver
vi: Thi hành bộ phân giải từ bên ngoài

en: Installing %s
vi: Đang cài đặt %s

en: Configuring %s
vi: Đang cấu hình %s

en: Removing %s
vi: Đang gỡ bỏ %s

en: Completely removing %s
vi: Đang gỡ bỏ hoàn toàn %s

en: Noting disappearance of %s
vi: Đang ghi lưu sự biến mất của %s

en: Running post-installation trigger %s
vi: Đang chạy bộ gây nên tiến trình cuối cùng cài đặt %s

note: FIXME: use a better string after freeze
en: Directory '%s' missing
vi: Thiếu thư mục “%s”

en: Could not open file '%s'
vi: Không thể mở tập tin “%s”

en: Preparing %s
vi: Đang chuẩn bị %s

en: Unpacking %s
vi: Đang mở gói %s

en: Preparing to configure %s
vi: Đang chuẩn bị cấu hình %s

en: Installed %s
vi: Đã cài đặt %s

en: Preparing for removal of %s
vi: Đang chuẩn bị gỡ bỏ %s

en: Removed %s
vi: Đã gỡ bỏ %s

en: Preparing to completely remove %s
vi: Đang chuẩn bị gỡ bỏ hoàn toàn %s

en: Completely removed %s
vi: Mới gỡ bỏ hoàn toàn %s

en: Can not write log, openpty() failed (/dev/pts not mounted?)
vi: Không thể ghi lưu, openpty() bị lỗi (“/dev/pts” chưa lắp ?)

en: Running dpkg
vi: Đang chạy dpkg

en: Operation was interrupted before it could finish
vi: Hệ điều hành đã ngắt trước khi nó kịp hoàn thành

en: No apport report written because MaxReports is reached already
vi: Không ghi báo cáo apport, vì đã tới giới hạn số các báo cáo (MaxReports)

note: check if its not a follow up error
en: dependency problems - leaving unconfigured
vi: gặp vấn đề về quan hệ phụ thuộc nên để lại không có cấu hình

en: No apport report written because the error message indicates its a followup error from a previous failure.
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi ngụ ý rằng nó là một lỗi kế tiếp do một sự thất bại trước.

en: No apport report written because the error message indicates a disk full error
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi ngụ ý một lỗi “đĩa đầy”

en: No apport report written because the error message indicates a out of memory error
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi ngụ ý một lỗi “không đủ bộ nhớ”

en: No apport report written because the error message indicates a dpkg I/O error
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi ngụ ý một lỗi “V/R dpkg”

en: Unable to lock the administration directory (%s), is another process using it?
vi: Không thể khoá thư mục quản lý (%s): có một tiến trình khác đang sử dụng nó không?

en: Unable to lock the administration directory (%s), are you root?
vi: Không thể khoá thư mục quản lý (%s): bạn có quyền người chủ không?

note: TRANSLATORS: the %s contains the recovery command, usually dpkg --configure -a
en: dpkg was interrupted, you must manually run '%s' to correct the problem.
vi: dpkg bị gián đoạn, bạn cần phải tự động chạy “%s” để giải vấn đề này.

en: Not locked
vi: Chưa được khoá
